CO2 + Ca[OH]2 ---------> CaCO3 + H2O.
0,25 0,25.
CO2 + CaCO3 + H2O ----------> Ca[HCO3]2.
0,05-> 0,05.
=> nCaCO3 còn lại=0,25-0,05=0,2 => m Kết tủa =20[g].
m CO2 thêm vào = 0,3.44=13,2[g].
=> mdd giảm = 20 - 13,2 = 6,8[g] => B.
Xác định khối lượng kết tủa thu được khi dẫn từ từ 4,48 lít khí CO2 [đktc] vào 300ml dung dịch Ca[OH]2 1M?
A. 20 gam
Đáp án chính xác
B. 30 gam
C. 40 gam
D. 35 gam
Xem lời giải
Trang chủ
Sách ID
Khóa học miễn phí
Luyện thi ĐGNL và ĐH 2023
- lý thuyết
- trắc nghiệm
- hỏi đáp
- bài tập sgk
Hấp thụ hoàn toàn 4,48l CO2 [đktc] vào dd chứa 0,15 mol Ca[OH]2. Sau khi kết thúc các phản ứng thu được dd x và m g kết tủa
a, Tính giá trị của m
b, Tính thể tích dd NaOH 0,5M tối thiểu cần dùng để khi phản ứng với X thu được lượng kết tủa lớn nhất
Các câu hỏi tương tự
Hấp thụ hoàn toàn 4,48 lít khí CO2 [ở đktc] vào 500ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 0,1M và Ba[OH]2 0,2M, sinh ra m gam kết tủa. Giá trị của m là
Câu 85701 Vận dụng
Hấp thụ hoàn toàn 4,48 lít khí CO2 [ở đktc] vào 500ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 0,1M và Ba[OH]2 0,2M, sinh ra m gam kết tủa. Giá trị của m là
Đáp án đúng: a
Phương pháp giải
Tính số mol CO2, NaOH, Ba[OH]2 → Số mol CO2, OH-, Ba2+
Từ tỉ lệ số mol CO2 và OH- để tính số mol CO32- tạo ra trong dung dịch.
Ba2+ + CO32- → BaCO3↓
Từ số mol Ba2+ và CO32- để tính số mol kết tủa và giá trị m.
Phương pháp giải bài tập CO2 tác dụng với dung dịch kiềm --- Xem chi tiết
...Đáp án:
1] A
2]C
3] 8,4 gam; 0,07M
Giải thích các bước giải:
1] Ta có: nCO2=4,48/22,4=0,2 mol; nCa[OH]2=0,35 mol
-> nCO2 < nCa[OH]2 chỉ tạo ra CaCO3
CO2 + Ca[OH]2 -> CaCO3 + H2O
-> nCaCO3=nCO2=0,2 mol -> mCaCO3=20 gam
2]Ta có: nCO2=1,12/22,4=0,05 mol; nBa[OH]2=0,2.0,2=0,04 mol
-> nCO2 > nBa[OH]2
Ba[OH]2 + CO2 -> BaCO3 + H2O
BaCO3 + CO2 + H2O -> Ba[HCO3]2
-> nBaCO3=2nBa[OH]2 -nCO2=0,04.2-0,05=0,03 mol
-> mBaCO3=0,03.197=5,91 gam
3] Ta có: nCO2=0,14 mol; nCa[OH]2=0,4.0,28=0,112 mol
Ca[OH]2 + CO2 -> CaCO3 + H2O
Sau phản ứng đầu thu được 0,112 mol CaCO3 và còn dư 0,14-0,112=0,028 mol CO2
CO2 + CaCO3 + H2O -> Ca[HCO3]2
->nCa[HCO3]2 tạo ra =nCO2 dư=0,028 mol; nCaCO3 dư=0,112-0,028=0,084 mol
-> mCaCO3=8,4 gam
Dung dịch còn lại có thể tích là 0,4 lít chứa 0,028 mol Ca[HCO3]2
-> CM Ca[HCO3]2=0,028/0,4=0,07M
1. Hấp thụ hoàn toàn 4,48 lít CO2 [điều kiện tiêu chuẩn] vào dd chứa 0,35 mol Ca[OH]2 . Khối lượng kết tủa thu được ?A.20g B. 15g C. 30g D. 35g.2. Sục 1,12 lít CO2 [điều kiện tiêu chuẩn] vào 200ml dd Ba[OH]2 0,2 M . Khối lượng kết tủa thu được là
A. 78,8g B. 98,5g C.5,91g D. 19,7g